Bán vé xem bóng đá giá với 'cắt cổ' sẽ bị phạt hành chính?

Ngày đăng: 17:14 03/12/2018

Vé chỉ 500.000 đồng song nhiều người hâm mộ bóng đá phải mua với giá 5 triệu nếu muốn vào sân Mỹ Đình. (Huy Hùng)

Đội tuyển Việt Nam ngày 6/12 sẽ đá trận bán kết lượt về AFF Cup 2018 trên sân vận động Mỹ Đình, Hà Nội. Nhiều người hâm mộ rất muốn đến sân song khó mua được vé. Tôi thấy giá bán của "cò vé" trước cổng sân vận động hiện cao gấp tới 10 lần.

Hành vi bán vé giá cao như vậy có vi phạm quy định gì không?

 

"Cò" vé, "phe" vé xem bóng đá là hiện tượng đã tồn tại hàng chục năm nay, gây thiệt hại không nhỏ cho khán giả khi họ thường phải trả khoản tiền lớn hơn rất nhiều so với mệnh giá gốc của tấm vé.

Tuy nhiên, trên phương diện pháp luật, vé xem bóng đá là "hàng hóa" hợp pháp, được phép giao dịch. Việc mua bán giữa "cò vé" và người mua không bị pháp luật cấm, không bị coi là vi phạm pháp luật. Việc mua bán với giá bao nhiêu do các bên thỏa thuận.

Tuy nhiên, việc bán vé của các "cò" vẫn có thể bị xử lý nếu thuộc một trong những hành vi sau:

Hành vi gây rối trật tự công cộng: Đây là hành vi phổ biến nhất mà các cò vé hay gây ra. Việc mua bán vé thường diễn ra khu vực xung quanh sân vận động, với các hành vi như chèo kéo, tranh giành khách, chửi bới, nói tục, gây mất an ninh trật tự khu vực.

Theo điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP, hành vi tụ tập nhiều người ở nơi công cộng gây mất trật tự công cộng bị xử phạt từ 500.000 đến 1.000.000 đồng. Hành vi lôi kéo hoặc kích động người khác gây rối, làm mất trật tự công cộng bị xử phạt từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng.

Tùy theo tính chất, mức độ, hành vi gây rối trật tự công cộng còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Gây rối trậy tự công cộng, theo điều 318 Bộ luật Hình sự năm 2015.

Hành vi cản trở giao thông đường bộ: Nếu người bán dừng xe, đỗ xe (môtô, xe máy) ở lòng đường đô thị để bán vé mà gây cản trở giao thông sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng, theo Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP .

Minh Ánh

Thông báo